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TANZANIA LEAGUE OF THE BLIND (TLB) 

 

 

SALAMU ZA KUAGA MWAKA 2022 NA KUKARIBISHA MWAKA MPYA 2023 KWA UMMA 

Kwa niaba ya Chama cha Wasioona Tanzania (TLB), Uongozi, Menejimenti na kwa niaba yangu 

binafsi, ninayo kila sababu ya kumshukuru mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema kwa 

kutuwezesha kuendelea kutekeleza dhima yetu ya kuboresha maisha ya wasioona wote nchini ili 

kufikia dira yetu ‘’Jamii ya watu wanaothamini wasioona na kuzingatia haki na usawa kwa watu 

wote”.  

Mwaka 2022, umekuwa mwaka wa mafanikio makubwa kwa chama cha wasioona, kwani 

tumeweza kushirikiana bega kwa bega na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja 

na wadau wa maendeleo ndani na nje ya nchi katika kuboresha sera na maslahi ya wasioona 

nchini kwa namna mbalimbali.  

1. Maadhimisho ya Fimbo Nyeupe: TLB kwa kushirikiana na Serikali na wadau mbalimbali 

imefanikisha maadhimisho ya fimbo nyeupe Duniani ambayo kitaifa yalifanyika mjini Babati 

mkoani Manyara mnamo Octoba 21, 2022 baada yakufanyika kwa kongamano la siku mbili 

kuanzia tarehe 19 hadi 20 Octoba 2022.   

Tunapenda kutambua wadau mbali mbali walioweza tushika mkono katika maadhimisho haya na 

kuwezesha upatikanaji wa fimbo nyeupe siku ya kilele na baada ya siku hiyo kama ifuatavyo: 

MATI – Super Brands LTD, The Aga khan Foundation, Alliance International Insurance, GPSA, TIE, 

TFS, SRF na MyRight Tanzania.  

Kipekee tunawashukuru TBC 1 kwa kurusha matangazo yetu kabla ya kilele ili kuhamasisha jamii 

pamoja na JWTZ kwa huduma ya usafiri kwa wasioona. Tunatoa shukrani za dhati kwa TAMISEMI 

na Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya, Miji na Jiji hapa nchini kwa kugharamia wasioona na 

maafisa ustawi wa jamii katika halmashauri zao. 

Kwa namna ya pekee tunapenda kutoa shukrani zetu kwa ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa wa Manyara pamoja na vyombo vya ulinzi na usalama, wakala wa serikali, mashirika 

binafsi, Viongozi wa dini na siasa, asasi za kiraia, mabenki, Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi na 

Halmashauri ya mji wa Babati, wasanii na waandishi wa habari kwa namna walivyotuunga mkono 

na kuratibu maadhimisho haya kwa ufanisi na mafanikio makubwa.  

Haya yote yaliwezekana kupitia ushirikiano na wadau mbalimbali ndani na nje ya mkoa wa 

Manyara bila kuwasahau wajasiliamali na wananchi wa Babati na wilaya za jirani kwa makaribisho 

na ukarimu wao. Tunasema Asanteni sana! 



2 
 

Maadhimisho haya yalivunja rekodi ya maadhimisho yote yaliyowahi kufanyika takribani miaka 

20 iliyopita hapa nchini. Hivyo kuendelea kufanya vizuri zaidi kwa mwaka 2023 na kuendelea. 

2. Kuhuisha soka la vijana wasioona chini ya umri wa miaka 23 mashuleni: TLB kwa kushirikiana 

na wadau wa maendeleo (IBF Foundation) ya Japan pamoja na TAMISEMI na Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknonolojia tumeweza kuamsha hari ya vijana wasioona mashuleni kupenda kushiriki 

michezo hususani mpira wa miguu kwa kugawa mipira yenye kengele na vifaa vinginevyo katika 

shule nane zilizoko katika mikoa sita: Mkoa wa Dar es Salaam, Pwani, Ruvuma, Tanga, Morogoro 

na Kagera (Kwa kuanzia). 

3. Kutafiti hali ya upatikanaji wa ajira rasmi kwa wahitimu wasioona nchini: TLB kwa kushirikiana 

na Foundation for Civil Society (FCS) imeshiriki kikamirifu katika kutafiti hali ya upatikanaji wa 

ajira na kujiajiri kwa wahitimu wa fani mbalimbali katika sekta ya umma na binafsi.  

Matokeo ya utafiti huo unaonesha bado kuna kazi kubwa ya kushirikisha sekta binafsi katika 

kuzalisha fursa za ajira na kuajiri watu wenye ulemavu wenye sifa kulingana na fani zao kwa 

mujibu wa sheria za nchi ili kufikia lengo la asilimia 3 kwa kila watumishi 20.  

Sambamba na utafiti huo, TLB imeshiriki mikutano mbalimbali inayolenga kujenga uelewa wa hali 

ya wasioona na jinsi wanavyoweza kushiriki katika uchumi jumuishi. Wadau hao ni pamoja na 

SHIVYAWATA kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, Sightsavers, Plan International; pamoja na 

Siloam Centre for the Blind ya Korea ya Kusini. 

4. Elimu na Afya: Kuboresha upatikanaji wa elimu bora na afya jumuishi kwa watoto wasioona na 

wenye ualibino. TLB kwa kushirikiana na MyRight Sweden, TAS na ZANAB wameendelea 

kuhamasisha jamii kulinda haki za watoto wenye ulemavu kwa kuwaandikisha elimu ya msingi na 

kuongeza ufikivu wa huduma ya afya ya macho na saratani ya ngozi ili waweze kuishi na kufikia 

ndoto zao hapo baadae. 

 

5. Wadau wapya: TLB imeweza anzisha mazungumzo ya namna ya kushirikiana na wadau wapya 

kwa mwaka ujao. Wadau hawa ni pamoja na Ubalozi wa Ufaransa, HESA Africa, Vodacom 

Tanzania na GUSA Initiatives. TLB iko tayari kushirikiana na wadau wengine ili kuboresha maisha 

na ustawi wa wasioona nchini. 

6. Kuelekea Mwaka 2023: TLB imehuisha tovuti yake www.tlb.or.tz pia imejipanga kutekeleza 

mpango kazi wake nchi nzima katika maeneo matano ya kimkakati kama ifuatavyo:  

a) Kushirikiana na Serikali, Bunge la Jamhuri la Muungano wa Tanzania na Wadau wa maendeleo 

katika kuboresha sera,sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ihusuyo haki na huduma kwa watu 

wenye ulemavu wakiwemo wasioona kuendana na mikataba ya kimataifa na kikanda. Pia 

kushirikiana na wadau mbalimbali ili kufanya tafiti ambazo zitatumika kujenga hoja na kufanya 

uchechemuzi wa mambo mbalimbali kuhusu haki za wasioona; 

b) Kuchagiza upatikanaji wa huduma jumuishi hususani katika nyanja za: Elimu, Afya, Tehama na 

http://www.tlb.or.tz/
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mafunzo ya ufundi stadi kwa wasioona hapa nchini; 

c) Kuendelea na uhamasishaji jamii juu ya haki, wajibu na uwezo walionao wasioona katika 

kushiriki shughuli za kijamii na kiuchumi hapa nchini ili kupunguza unyanyapaa na uvunjifu wa 

haki zao; 

d) Kuongeza idadi ya wanachama na kuboresha utendaji wa matawi ya TLB nchi nzima kwa 

kuanza na matawi 104 yaliyopo kwa sasa; na 

f) Kujenga uwezo wa taasisi na wafanyakazi wake ili iweze kutimiza majukumu yake kwa wasioona 

hapa nchini na kujitegemea. 

7. Hitimisho: Wakati tunaelekea kufunga mwaka 2022, itoshe kusema kwamba kazi ya kutetea 

haki na ustawi wa wasioona ni jukumu la kila mtu na taasisi hapa nchini. Hivyo nitoe rahi kwenu 

tuzidi kushirikiana zaidi ili kutekeleza adhima yetu na malengo mkakati tuliyojiwekea hapo 

mwakani. TLB iko tayari kushirikiana na mdau yoyote yule mwenye nia njema ya kuboresha 

maisha ya wasioona nchini ili kuisaidia serikali yetu kulinda haki za wasioona na kuboresha 

maisha yao. Sasa nipende kuwatakia  

‘’KHERI YA MWAKA MPYA 2023’’ 

MWENYEZI MUNGU AWABARIKI SANA, MWENYEZI MUNGU ALIBARIKI TAIFA LETU SOTE! 

 

Salamu zimetolewa na: 

Ndugu, Omary Mpondelwa 

Mwenyekiti wa TLB Taifa 

+255 685 613590 

Decemba 31, 2022 

Contact us 

Tanzania League of the Blind (TLB) 

House No. 8, Chui Street, Kariakoo 

P.O Box 22408 Dar es Salaam 

Mobile: (+255)  655 688833 

Emails: info@tlb.or.tz/ tanleb@yahoo.co.uk 

Visit us on the web: www.tlb.or.tz 
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